ลองส่งมาอีกทีครับ จากที่มาร์คคุยมาเรื่อง คุณขจร นั่นอาจเป็นสาเหตุทำให้ เว็บเค้าสมัครยากก็เป็น ได้ (แต่ไม่เกี่ยวกับหัวข้อ ที่ผมส่งมานะครับ) :p - - - - - เว็บ thaiadobeuser.com/board ส่วนใหญ่เป็นถามตอบเกี่ยว กับปัญหาการใช้งานโปรแกรม ทั่วไป และปัญหาการติดตั้งภาษา ไทยในโปรแกรม adobe มากกว่า โดยมากเน้นไปที่โปรแกรม เกี่ยวกับสิ่งพิมพ์ photoshop illustrator indesign แต่หลังๆ เริ่มมีโปรแกรม ด้านมัลติมีเดียมากขึ้น (จากการที่ adobe ซื้อกิจการ macromedia) ที่ผ่านมา(นานมากแล้ว) การ จัดหน้าหนังสือด้วย โปรแกรม pagemaker และ indesign จะต้องใช้ plug-in ให้สามารถ แสดง และตัดคำภาษาไทยได้ เช่น TSP (อันนี้ Maccenter เป็นคน ทำ), Freelock (อันนี้รุ่นใหม่ ผม ไม่เคยลองใช้) หรือแม้กระทั่ง "ก.ไก่ 2000" นิยมมากใน PC แต่ไม่แน่ใจ ว่าตอนนี้พัฒนาอยู่รึป่าว ซึ่งที่ผมเข้าใจ คือยังมี TSP กับ Freelock ที่ยังต้องใช้กัน อยู่เวลาทำงานกับภาษาไทย ต่อมาเริ่มมีกระแสว่า ทำไม adobe ไม่ทำซับพอร์ทภาษา ไทยไปเสียเลย ผมเคยได้ฟังการเสวนา เรื่องนี้มาพอสมควรว่า จริงๆ แล้ว adobe ได้ส่งคนมาดู บ้างแล้ว แต่ติดปัญหาในเรื่อง มาตรฐาน (ถ้าตามที่เข้าใจ มาก็คือว่า ไม่รู้จะเอา มาตรฐานไหน มั้งครับ) ** เรื่อง UT8-16/UTF-8 ผมจะพยายามหา มาเพิ่มเติม ** คุณขจร คนที่ประสานงานกับ adobe เคยโพสต์ไว้ใน thaiadobeuser เรื่องภาษาไทยไว้ - อนาคต Font ของเรา และภาษาไทย ของเรา ใครควรรับผิดชอบ (2007-05-21) - ความจริงกับปัญหาภาษาไทย (2007-09-19) เนื่องจากเว็บเค้าดัน สมัครยากผมเลย save เป็น html, pdf แนบมากับอีเมลนี้เลยแล้ว กันนะครับ ปล. ตำแหน่งของคุณขจร ที่ผม หาได้ (จากเนต) ตามนี้ครับ ขจร พีรกิจ: Adobe Evangelist หรือ เทรนเนอร์ของซอฟต์แวร์ Adobe ที่ได้รับการแต่งตั้ง อย่างเป็นทางการ 1 ใน 8 คนของ เอเชีย