ส่งแผน นายภูเบศ คล้ายกมล โรงเรียนบ้านมอแดง(สิงห์ทองประชาสรรค์)

39 views
Skip to first unread message

kintar...@hotmail.co.th

unread,
Jun 28, 2013, 5:15:30 AM6/28/13
to news_fro...@googlegroups.com

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ(ภาษาอังกฤษ) ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่2

ตารางวิเคราะห์แผนการจัดการเรียนรู้รายชั่วโมงกับมาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ(ภาษาอังกฤษ)

หน่วยการเรียนรู้ที่1 เรื่อง You and me

มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด

ต 1.1 ป.2/1, ต 1.2 ป.2/1, ต 1.3 ป.2/1, ต 2.1 ป.2/1, ต 2.2 ป.2/1,

ต 4.1 ป.2/1

สาระสำคัญ

การพูดทักทาย กล่าวลา ถามชื่อ และแนะนำตนเอง รวมทั้งเพื่อนของตนให้ผู้อื่นรู้จัก ต้องเป็นไปตามมารยาทสังคมและวัฒนธรรมของผู้พูภาษาอังกฤษ


โครงสร้างการจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรียนรู้ที่

เรื่อง

เวลาเรียน (ชั่วโมง)

1

FIRST TRY      

1

2

STUDY MORE    

1

3

Practice

1

4

Wrap Up

1

5

LET’S READ        

1

6

EXTRA! EXTRA!   

1

7

Read and practice in pairs.

1

รวม

7

 

สื่อจากแท็บเล็ต

·       Say Hello กล่าวทักทาย

·       V Life ข้อสอบ ความเข้าใจ

·       Obec Edu คลิป เรื่อง Say hello.

กระบวนการเรียนรู้

·       กระบวนการกลุ่ม

·       วิธีสอนแบบ CIPPA Model.

 


 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่1

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ ชั้นประถมศึกษาปีที่2 ภาคเรียนที่ 1
หน่วยการเรียนรู้ที่1 You and me
เรื่อง First Try นำเข้าสู่บทเรียน                                                            เวลาเรียน 1 ชั่วโมง

มาตรฐานการเรียนรู้
 
         1.1  เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดงความคิดเห็นอย่าง

มีเหตุผล
          ตัวชี้วัด ป.2/1
ปฏิบัติตามคำสั่งง่าย ๆ ที่ฟัง  
          4.1  ใช้ภาษาต่างประเทศในสถานการณ์ต่าง  ๆ ทั้งในสถานศึกษา ชุมชนและสังคม   
          ตัวชี้วัด ป.2/1 ฟัง/พูดในสถานการณ์ง่ายๆ ที่เกิดขึ้นในห้องเรียน

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
         
1. ความสามารถในการสื่อสาร
         
2. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
         
1. มีวินัย
         
2.
ใฝ่เรียนรู้
 
         3. มุ่งมั่นในการทำงาน

สาระสำคัญ
          การพูดทักทาย กล่าวลา ถามชื่อ และแนะนำตนเอง รวมทั้งเพื่อนของตนให้ผู้อื่นรู้จัก ต้องเป็นไปตามมารยาทสังคมและวัฒนธรรมของผู้พูภาษาอังกฤษ

จุดประสงค์
          เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจ และมีทักษะการใช้ภาษาอังกฤษในเรื่องต่อไปนี้
          1. กล่าวทักทายและแนะนำตนเอง รวมทั้งแนะนำเพื่อนให้ผู้อื่นรู้จักได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
          2. ถามข้อมูลสั้น ง่าย เกี่ยวกับผู้ที่ตนเพิ่งพบเป็นครั้งแรกได้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
          3. พูดโต้ตอบด้วยคำสั้น ง่าย ในการสื่อสารระหว่างบุคคลได้ถูกต้องและเหมาะสมกับสถานการณ์

สาระการเรียนรู้
         
ครูและนักเรียนทบทวนคำสวัสดี
  Hi, Hello, Good morning, Good afternoon ตามวาระและบุคคลที่เกี่ยวข้อง

 

กิจกรรมการเรียนรู้
     1. ครูทักทายนักเรียนเป็นภาษาอังกฤษและแนะนำตนเอง โดยใช้สำนวนและถ้อยคำ อธิบายว่า การแนะนำตนเองเป็นวัฒนธรรมของเจ้าของภาษาที่จะบอกชื่อของตนเอง  และขอทราบชื่อของผู้ที่ตนเองพูดด้วย

                     T    :     Hello, I’m Ms. (Malee).

นักเรียนทุกคนแนะนำตนเอง พูดคำทักทาย พร้อมกับแขวนป้ายชื่อของตนเอง

                     S1  :     Hello, I’m (Suwat).

                     S2  :     Hi, I’m (Somsri).
     2. ครูใช้หุ่นมือ 2 ตัว แนะนำบทสนทนา นักเรียนพูดตามพร้อมกัน 3 ครั้ง

                     Puppet 1         :     What’s your name?

                     Puppet 2    :     I’m (Ann).

     3.   ครูใช้หุ่นมือ 2 ตัว ถามชื่อนักเรียนทั้งชั้น นักเรียนบอกชื่อตนเองทีละคน

                     Puppet 2    :     I’m (Ann). What’s your name?

                     S1             :     I’m (Somsak).

     4.   ครูให้นักเรียนทั้งชั้นฝึกออกเสียง โดยให้พูดแต่ละประโยคตาม 2 หรือ 3 ครั้ง

                     T    :     Hello, I’m (Suwat).

                     Ss   :     Hello, I’m (Suwat).

                     T    :     What’s your name?

                     Ss   :     What’s your name?

                     T    :     My name is (Ann).

                     Ss   :     My name is (Ann).

     5.   ให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อนฝึกถาม- ตอบตามบทสนทนาที่ครูติดไว้บนกระดาน

                     A    :     Hello. I’m______________.    What’s your name?

                     B    :     My name is______________.

                     ครูเดินสังเกต ช่วยเหลือตามความจำเป็น

 

กิจกรรมที่1 ชั่วโมงที่1

     1. นักเรียนเปิดชุดกิจกรรมการเรียนรู้ ครูชี้ไปที่ภาพตัวละครพร้อมอ่านชื่อ นักเรียนพูด
ออกเสียงตาม

     2. ใช้สื่อ Tablel Obec Edu ให้นักเรียนฟัง และพูดตามทีละประโยค
     3.
อีกครั้ง นักเรียนฟังและอ่านตามจากนั้นให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อนสนทนาตามตัวอย่างในสื่อ
    
4. ให้นักเรียนนั่งล้อมวงหรือนั่งที่โต๊ะเรียนครูโยนลูกบอลให้นักเรียนคนที่หนึ่ง (S1) S1 แนะนำตนเองและถามเพื่อนที่อยู่ข้าง ๆ แล้วโยนลูกบอลให้เพื่อนคนต่อไปแนะนำตัว ดังนี้

                     S1  :     Hello. I’m (Napa).  What’s your name?

                     S2  :     I’m (Suchat).


 

ขั้นสรุป
    
1. ครูและนักเรียนร่วมกัน สนทนา แนะนำตัวเอง และแนะนำคนอื่นให้รู้จักกัน จนนักเรียนทุกคนสามารถสนทนา และแนะตัวตัวเองพร้อมทั้งแนะนำคนอื่นให้รู้จักกันได้
    
2. นักเรียนทุกคนสามารถโต้ตอบประโยคสั้นๆ คำสั้นๆ ได้เหมาะกับสถานการณ์

 

สื่อการเรียนรู้
    
1. บทเรียน Obec Edo จากแท็บเล็ต รายวิชาภาษาอังกฤษ Say Hello.
     2. หุ่นมือ

การวัดและประเมินผล
     1.
สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติกิจกรรมและระหว่งการเรียนจากแท็บเล็ต
    
2.
สังเกตพฤติกรรมการเล่นบทบาทสมมติ
    
3. ทดสอบโดยการจับคู่สนทนา โต้ตอบคำสั้นๆ ประโยคสั้นๆ ตามสถานการณ์ได้เหมาะสม

 

ข้อเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. ..............................................................................................................................................................................

 

 

 

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ tablet ส่งสพป.กพ2.docx
Reply all
Reply to author
Forward
0 new messages