แผนการสอน นางวรรญา สิงห์ทอง โรงเรียนบ้านเขาพริกไทย

232 views
Skip to first unread message

yar...@gmail.com

unread,
Jun 28, 2013, 5:20:33 AM6/28/13
to news_fro...@googlegroups.com

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์  ชั้นประถมศึกษาปีที่ ภาคเรียนที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ จำนวนนับไม่เกิน  1,000

เรื่องการเขียนและการอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทยและตัวหนังสือแสดงจำนวนนับไม่เกิน 100

เวลาเรียน  ชั่วโมง

มาตรฐานการเรียนรู้

1.1   เข้าใจถึงความหลากหลายของการแสดงจำนวนและการใช้จำนวนในชีวิตจริง

1.1 ป.2/1 เขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือแสดงปริมาณของสิ่งของ หรือ

                 จำนวนนับที่ไม่เกินหนึ่งพันและศูนย์

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1.        ความสามารถในการอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือ

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1.     มีวินัย

2.     ใฝ่เรียนรู้

3.     มุ่งมั่นในการทำงาน

สาระสำคัญ

          ตัวเลขเป็นสัญลักษณ์แสดงจำนวน การเขียนและการอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย
และตัวหนังสือแสดงจำนวนนับไม่เกิน
100 ให้ถูกต้อง จะทำให้สื่อสารได้ถูกต้อง

จุดประสงค์การเรียนรู้

1.   อธิบายเกี่ยวกับ การเขียนและการอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือแสดง

จำนวนนับไม่เกิน 100

2.   เขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือแสดงปริมาณของสิ่งของหรือ

จำนวนนับไม่เกิน 100

3.มีความกระตือรือร้นในการร่วมกิจกรรม

สาระการเรียนรู้

               1.การเขียนและการอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือแสดงจำนวนนับ

ไม่เกิน 100

กิจกรรมการเรียนรู้

          ขั้นเตรียม

 

         1.   ให้นักเรียนทบทวนความรู้เรื่อง จำนวนนับ 1-99 โดยครูติดภาพวงกลมบนกระดาน ดังนี้

 

 

 


2.       ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า ในคาบเรียนนี้ นักเรียนจะได้ฝึกการเขียนและอ่านตัวเลข           ฮินดูอารบิก ตัวเลขไทยและตัวหนังสือแสดงจำนวนนับไม่เกิน 100

           ขั้นสอน

          ครูให้ผู้แทนนักเรียน 2 คน ออกมานับจำนวนวงกลม (ออกมาครั้งละ 1 คน)จากนั้นครูถามคำถาม     นักเรียน ดังนี้

              - จากรูปแสดงจำนวนเท่าไร

              - เขียนเป็นข้อความแสดงจำนวนได้อย่างไร ให้ผู้แทนนักเรียนออกมาเขียนบนกระดาน

              - เขียนเป็นตัวเลขฮินดูอารบิกได้อย่างไร ให้ผู้แทนนักเรียนออกมาเขียนบนกระดาน

              -  เขียนเป็นตัวเลขไทยได้อย่างไร ให้ผู้แทนนักเรียนออกมาเขียนบนกระดาน

              -  เขียนเป็นตัวหนังสือได้อย่างไร ให้ผู้แทนนักเรียนออกมาเขียนบนกระดาน ครูและนักเรียนร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง

              - ครูให้นักเรียนเตรึยมความพร้อมของแท็บเล็ต เปิดบทเรียนเรื่อง Kids  Numbers จากนั้นครูให้นักเรียนนับเลข 1 – 20 พร้อมกัน จากในแท็บเล็ต  และเปิดบทเรียนเรื่อง Now, you count

          ขั้นสรุป

1.       ครูให้นักเรียนร่วมกันนับปากเปล่า 1-100 พร้อมกัน

2.       ครูใหันักเรียนทุกคนทำใบงานการเขียนและอ่านตัวเลข  ฮินดูอารบิก ตัวเลขไทยและตัวหนังสือ

          การวัดผลและกรประเมินผล

1.             สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม

2.             สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการปฏิบัติกิจกรรมการเรียนจากแท็บเล็ต

3.             ตรวจใบงาน

          สื่อการเรียนรู้

1.       บทเรียนจากแท็บเล็ตเรื่อง Kids  Numbers

2.       บทเรียนจากแท็บเล็ตเรื่อง  Now, you count

             ข้อเสนอแนะ

1.             ครูอาจปรับกิจกรรมตามความเหมาะสมกับสภาพของนักเรียน  และบริบทของห้องเรียน

 

                       

                       

 

แบบวิเคราะห์สื่อ / APPS เพื่อนำมาใช้ในการเรียนประถมศึกษาปีที่ 2 ร่วมกับแท็บเล็ต

ชื่อสื่อ/APPS   Kids  Numbers  และ Now, you count

แหล่งข้อมูล           สื่อ สพฐ.                    สื่อภายนอก

ประเภท                  คริปวีดีโอ               เสียง                     เกม                  นิทาน

            อื่นๆ  ระบุ.................................................................

เนื้อหา   เกี่ยวกับการนับตัวเลขและการบวกเลข จำนวนไม่เกิน 100

สอดคล้องกับเนื้อหาในชั้นประถมศึกษาปีที่ 2 เรื่องการเขียนและการอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทยและตัวหนังสือแสดงจำนวนนับไม่เกิน 100

วิธีใช้

ขั้นการสอนที่นำมาใช้

วิธีใช้

  √    นำเข้าสู่บทเรียน

ให้นักเรียนนับจำนวน 1-99

  √   กิจกรมระหว่างเรียน

ให้นักเรียนเขียนและอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทย และตัวหนังสือจำนวนไม่เกิน 100 เปิดบทเรียนเรื่อง Kids  Numberscและเรื่อง Now, you count จากแท็บเล็ต

  √   สรุปบทเรียน

นักเรียนเขียนและการอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทยและตัวหนังสือแสดงจำนวนนับไม่เกิน 100 ได้อย่างถูกต้อง

  √  ทบทวน

ให้นักเรียนเขียนและการอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทยและตัวหนังสือที่เรียนแล้ว

  √  การบ้าน

ครูมอบหมายงานการเขียนและการอ่านตัวเลขฮินดูอารบิก ตัวเลขไทยและตัวหนังสือเป็นการบ้าน

 

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1.docx
Reply all
Reply to author
Forward
0 new messages