ส่งแผนการสอนนางลำพรรณ คำทา โรงเรียนบ้านโพธิ์ทอง

47 views
Skip to first unread message

lumpu...@gmail.com

unread,
Jun 28, 2013, 4:43:23 AM6/28/13
to news_fro...@googlegroups.com

หน่วยการเรียนรู้ที่ ๒   เรื่องมาตรา ก กา                                             จำนวน    ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๔ เรื่อง เขียนคำ มาตรา ก กา และบอกความหมาย

ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๒                                                                                                       จำนวน ๑ ชั่วโมง

ครูผู้สอน  นางลำพรรณ์    คำทา                                                                                         โรงเรียนบ้านโพธิ์ทอง

 มาตรฐานการเรียนรู้

          มาตรฐาน ท ๑.๑  ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพื่อนำไปใช้ตัดสินใจ

แก้ปัญหาในการดำเนินชีวิต และมีนิสัยรักการอ่าน

ตัวชี้วัด

          มฐ.ท ๑.๑  ป.๒/๒    อธิบายความหมายของคำและข้อความที่อ่าน

มาตรฐานการเรียนรู้

                มาตรฐาน ท ๔.๑  เข้าใจธรรมชาติของภาษาและหลักภาษาไทย การเปลี่ยนแปลงของภาษา

และพลังของภาษา ภูมิปัญญาทางภาษา และรักษาภาษาไทยไว้เป็นสมบัติของชาติ

ตัวชี้วัด

                มฐ.ท ๔.๑ ป.๒/๒  เขียนสะกดคำและบอกความหมายของคำ

จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด

๑.  อธิบายความหมายของคำที่อยู่ในมาตรา ก กา   (K)

๒. เขียนสะกดคำ และบอกความหมายของคำ   (P)

๓. กระตือรือร้นในการร่วมกิจกรรม   (A) 

สาระสำคัญ

การเขียนคำและบอกความหมาย เป็นการฝึกให้ใช้คำในภาษาไทยอย่างถูกต้อง

สาระการเรียนรู้

๑. ความรู้

                            การเขียนสะกดคำ

๒. ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด

                            การปฏิบัติ/การสาธิต   การสรุปความรู้

๓. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

                              ซื่อสัตย์สุจริต  มีวินัย  ใฝ่เรียนรู้  มุ่งมั่นในการทำงาน  รักความเป็นไทย

ความเข้าใจที่คงทน (Enduring Understanding)

นักเรียนสามารถสรุปได้ว่า การเขียนคำและบอกความหมาย เป็นการฝึกให้ใช้คำในภาษาไทยอย่างถูกต้อง

ชิ้นงานหรือภาระงาน (หลักฐาน ร่องรอยแสดงความรู้)

ใบงาน เรื่อง การเขียนคำจากภาพ และอ่านคำ

คำถามท้าทาย

ถ้านักเรียนอยู่ในห้องครัว จะมีเครื่องใช้อะไรบ้างที่เป็นคำอยู่ในมาตรา ก กา

 

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้

๑. ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็น โดยครูใช้คำถามท้าทาย ดังนี้

                                ๏ ถ้านักเรียนอยู่ในห้องครัว จะมีเครื่องใช้อะไรบ้างที่เป็นคำอยู่ในมาตรา ก กา  

๒. ครูแจกกระดาษให้นักเรียนวาดภาพโดยกำหนดให้วาดภาพครอบครัวพอเพียงในจินตนาการ

โดยสื่อความตามแนวเศรษฐกิจพอเพียง ที่มีตัวละครและสิ่งต่างๆ เป็นคำที่อยู่ในมาตรา ก กา พร้อมเขียนคำประกอบรูปภาพ

๓.ให้นักเรียนเลือกคำจากชิ้นงานมาเขียนบนกระดานคนละ ๑ คำ ให้เพื่อนฝึกอ่านสะกดคำ

และฝึกอ่านออกเสียง

๔. นักเรียนร่วมกันตรวจสอบความถูกต้องในการเขียนและอ่านคำ ครูช่วยเพิ่มเติมตามความเหมาะสม       

๕. ให้นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ ดังนี้

                                ๐ การเขียนคำและบอกความหมายเป็นการฝึกให้ใช้คำในภาษาไทยอย่างถูกต้อง

๖. ให้นักเรียนทำใบงานที่ ๔ เรื่อง การเขียนคำจากภาพ และอ่านคำ พร้อมบอกความหมาย จากนั้นร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง

สื่อการเรียนรู้

๑.  กระดาษสำหรับวาดภาพ

๒. ใบงาน

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

๑. วิธีการวัดและประเมินผล

                              ๑.๑   สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม

                              ๑.๒  ตรวจใบงานที่ ๔ 

๒. เครื่องมือ

                              แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม    

๓. เกณฑ์การประเมิน

                              การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม 

                                                ผ่านตั้งแต่ ๒ รายการ         ถือว่า      ผ่าน

                                                ผ่าน ๑ รายการ                     ถือว่า      ไม่ผ่าน

 

 

Reply all
Reply to author
Forward
0 new messages