ส่งแผน นางสาวฐิติรัตน์ ใส้พงษ์ โรงเรียนอุทิศศึกษา

44 views
Skip to first unread message

thtir...@gmail.com

unread,
Jun 28, 2013, 4:32:47 AM6/28/13
to news_fro...@googlegroups.com

หน่วยการเรียนรู้ที่ ๒   เรื่องมาตรา ก กา                                             จำนวน    ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๕ เรื่อง คัดลายมือ มาตรา ก กา

ชั้นประถมศึกษาปีที่ ๒                                                                                                                       จำนวน ๑ ชั่วโมง

ครูผู้สอน  นางสาวฐิติรัตน์  ใส้พงษ์                                                                                                                โรงเรียนอุทิศศึกษา

 มาตรฐานการเรียนรู้

มาตรฐาน ท ๒.๑  ใช้กระบวนการเขียนเขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียนเรื่องราว 

ในรูปแบบต่างๆ เขียนรายงานข้อมูลสารสนเทศและรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่างมีประสิทธิภาพตัวชี้วัด

          มฐ.ท ๒.๑  ป.๒/๑    คัดลายมือตัวบรรจงเต็มบรรทัด 

จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด

๑.  อธิบายวิธีการคัดลายมือ   (K)

๒. คัดลายมือคำที่อยู่ในมาตรา ก กา   (P)

๓. เห็นความสำคัญของการเขียนหนังสือให้สวยงามและถูกต้อง   (A) 

สาระสำคัญ

การฝึกคัดลายมือทำให้เขียนหนังสือได้สวยงามและถูกต้อง

สาระการเรียนรู้

๑. ความรู้

                            การคัดลายมือ

๒. ทักษะ/กระบวนการ/กระบวนการคิด

                            การปฏิบัติ/การสาธิต   การประยุกต์/การปรับปรุง   การสรุปความรู้

๓. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

                              ซื่อสัตย์สุจริต   มีวินัย   ใฝ่เรียนรู้   มุ่งมั่นในการทำงาน   รักความเป็นไทย

ความเข้าใจที่คงทน (Enduring Understanding)

นักเรียนสามารถสรุปได้ว่า การฝึกคัดลายมือทำให้เขียนหนังสือได้สวยงามและถูกต้อง

ชิ้นงานหรือภาระงาน (หลักฐาน ร่องรอยแสดงความรู้ )

ใบงาน เรื่อง การคัดลายมือคำในมาตรา ก กา

คำถามท้าทาย

นักเรียนรู้สึกอย่างไรเมื่อได้อ่านลายมือที่เขียนสวย

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้

๑. ให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นโดยครูใช้คำถามท้าทาย ดังนี้

                                ๏ นักเรียนรู้สึกอย่างไรเมื่อได้อ่านลายมือที่เขียนสวย

๒. นักเรียนร่วมกันอธิบายวิธีการเขียนอักษรไทยให้ถูกต้องสวยงามเพื่อพัฒนาลายมือ

                                ตัวอย่างคำตอบ   ควรเขียนให้เต็มบรรทัด เขียนหัวตัวอักษรให้เท่ากันทุกตัว

                                                วางสระและวรรณยุกต์ให้ถูกที่

๓. ให้นักเรียนฝึกคัดลายมือชื่อและนามสกุลของตนเองจนคล่องแคล่ว

๔.ให้นักเรียนคัดลายมือในใบงานที่ ๕ เรื่อง การคัดลายมือคำในมาตรา ก กา จากนั้นร่วมกันตรวจสอบผลงาน ครูแนะนำเพิ่มเติม

๕. ให้นักเรียนร่วมกันสรุปความรู้ ดังนี้

                                ๐ การฝึกคัดลายมือทำให้เขียนหนังสือได้สวยงามและถูกต้อง

การจัดบรรยากาศเชิงบวก

ให้นักเรียนฝึกคัดลายมือให้คล่องแคล่ว อาจให้จับคู่เพื่อช่วยกันตรวจสอบและเรียนรู้ ครูเป็น

ผู้แนะนำและดูแลอย่างใกล้ชิด

สื่อการเรียนรู้

๑.  แถบประโยค

๒. ใบงาน

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้

๑. วิธีการวัดและประเมินผล

                                ๑.๑   สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม

                              ๑.๒  ตรวจใบงานที่ ๕

๒. เครื่องมือ

                                 แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม

๓. เกณฑ์การประเมิน

                              การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม 

                                                ผ่านตั้งแต่ ๒ รายการ         ถือว่า      ผ่าน

                                                 ผ่าน ๑ รายการ                   ถือว่า      ไม่ผ่าน

Reply all
Reply to author
Forward
0 new messages