แผนการสอนวิชาภาษาอังกฤษร่วมกับแท็บเลตชั้นป.2 โรงเรียนบ้านตากฟ้าพัฒนา

2,555 views
Skip to first unread message

thanan...@gmail.com

unread,
Jun 28, 2013, 4:47:29 AM6/28/13
to news_fro...@googlegroups.com

 

Module  1  Alphabets

                                 

รหัสวิชา / ชื่อรายวิชา ______________12101____________________ กลุ่มสาระภาษาต่างประเทศ

ชั้นประถมศึกษาปีที่  2                   Lesson  Plan  1     The  Alphabet                       เวลา  1  ชั่วโมง

ภาคเรียนที่ _____1____ ผู้สอน __นางสาวธณัญญา  สีตาบุตร__ โรงเรียน __บ้านตากฟ้าพัฒนา__

 

1.  มาตรฐานการเรียนรู้

ต 1.1  :  เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมี

               เหตุผล

 ต 2.1  :  เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้ได้อย่าง 

               เหมาะสมกับกาลเทศะ

 ต 2.2  :  เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษากับภาษา 

               และวัฒนธรรมไทย  และนำมาใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม

 ต 3.1  :  ใช้ภาษาต่างประเทศในการเชื่อมโยงความรู้กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น  และเป็นพื้นฐาน

               ในการพัฒนา  แสวงหาความรู้  และเปิดโลกทัศน์ของตน

2.  ตัวชี้วัดชั้นปี / จุดประสงค์การเรียนรู้        

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

หลักฐาน / ชิ้นงาน / ภาระงาน

จุดประสงค์ปลายทาง

 

1.   ระบุตัวอักษรและเสียงของตัวอักษรภาษาอังกฤษ

      A - Z  ได้

2.   อ่านออกเสียงคำ  สะกดคำ  และบอกความหมาย

      ของคำศัพท์ที่มีตัวอักษร A - Z  ขึ้นต้นได้

3.   เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษากับผู้อื่นได้อย่าง

      สนุกสนาน

 

-  การสังเกตการออกเสียงตัวอักษร A - Z

 

-  กิจกรรมพัฒนาการคิด  ข้อ  1 - 2

 

-  การสังเกตพฤติกรรมขณะเล่นเกมและร้องเพลง

จุดประสงค์นำทาง

 

1.   ออกเสียงและเขียนตัวอักษรภาษาอังกฤษ

      A - Z  ได้

2.   ออกเสียงคำ  สะกดคำ  และบอกความหมาย

      ของคำศัพท์ที่มีตัวอักษร A - Z  ขึ้นต้นได้

3.   เล่นเกมทางภาษาและร้องเพลงภาษาอังกฤษ

      ง่ายๆ  ตามที่กำหนดได้

 

 

-  กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้  ข้อ 1 - 2

 

-  กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้  ข้อ  3

 

-  การเล่นเกม Unscramble  the  alphabet

-  การร้องเพลง  ABC

 

 

 

 

 

 3.  สาระการเรียนรู้

       -   ตัวอักษรภาษาอังกฤษพิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก

 

  4.  กิจกรรมการเรียนรู้

 

 


 กิจกรรมที่ u  (Listen & Say)                                                                                                          เวลา   1   ชั่วโมง

 

óการนำเข้าสู่บทเรียน

 1.   ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ของบทนี้ให้นักเรียนทราบ ครูเปิดเพลง ABC ในแท็ปเลตให้นักเรียนฟัง 1 ครั้ง

เฉลย

 2.   ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน   (Pre - test)

                                                        แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-test)

                                               

                                                          1.   a            2.   c              3.   b              4.   a         5.   c

                                                          6.   a            7.   b             8.   c             9.   a      10.   b

 

3.   ครูให้นักเรียนท่องตัวอักษรภาษาอังกฤษ A - Z   พร้อมกันทั้งชั้น หรือครูอาจสุ่มเรียกนักเรียนทีละคน

      ให้พูดตัวอักษรภาษาอังกฤษเรียงตามลำดับ  จนครบทั้ง  26  ตัว   จากนั้นครูให้นักเรียนดูตัวอักษรภาษา

       อังกฤษ  ในหนังสือ  (หน้า  2)   แล้วช่วยกันจับคู่ตัวอักษรพิมพ์ใหญ่กับพิมพ์เล็ก  และเขียนคำศัพท์ที่

       ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรตัวนั้น   เมื่อนักเรียนทำเสร็จแล้วครูพูดเฉลยคำตอบ

 

óกิจกรรมระหว่างเรียน

1.   ครูให้นักเรียนฟังการออกเสียงตัวอักษรภาษาอังกฤษ  A - Z และภาพประกอบ ในสื่อ Learn the

      Alphabet (Upper Case Letter and Lower Case Letter) ในแท็ปเลต 1 ครั้ง และครั้งที่ 2 ให้ออกเสียงตาม ครู  

      สังเกตการออกเสียงของนักเรียน

2.   ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด  ใน  Exercise  1  กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้  ข้อ  1  (หน้า  5)  โดยฝึกคัด

      ตัวอักษรภาษาอังกฤษทั้งพิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก  พร้อมกับฝึกออกเสียง  ขณะที่นักเรียนทำกิจกรรม

      ครูควรเดินรอบๆ  ชั้นเรียน   แล้วส่มชี้ตัวอักษรให้นักเรียนแต่ละคนได้ฝึกออกเสียง

3.   เมื่อนักเรียนทำเสร็จแล้ว ครูบอกว่า จะสอนคำศัพท์ที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร A - Z   โดยให้นักเรียนแบ่ง  

      กลุ่ม  กลุ่มละ  3 - 4  คน  ให้แต่ละกลุ่มช่วยกันค้นหาคำศัพท์ที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรภาษาอังกฤษตามที่ครู 

      กำหนดให้   เช่น 

           -   กล่มที่  1   หาคำศัพท์ที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร  A - C

           -   กลุ่มที่  2   หาคำศัพท์ที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษร  D - F   เป็นต้น

4.   ครูให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาอ่านออกเสียงคำศัพท์ที่กลุ่มของตนค้นคว้าได้ที่หน้าชั้นเรียน  ครูเขียน

      คำศัพท์ของแต่ละกลุ่มบนกระดาน   แล้วตรวจสอบความถูกต้องและปรับแก้ไข

5.   ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์บนกระดานให้นักเรียนฟัง  และให้นักเรียนฝึกออกเสียงตาม  จนนักเรียนออกเสียง

      ได้คล่องและถูกต้อง

 

 

 

óสรุปบทเรียน

1.   ครูเปิดเพลง ABC ให้นักเรียนฟังอีก 2 ครั้ง ให้นักเรียนทุกคนร้องตามได้ จากนั้นเปิด CD การออกเสียง

      คำศัพท์และประโยคที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรภาษาอังกฤษทั้ง 26 ตัว ให้นักเรียนฟัง พร้อมกับให้ดูภาพประกอบ    

      ในหนังสือ  (หน้า  3)  ตามไปด้วย จากนั้นร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับความหมายของคำศัพท์แต่ละคำ

                                             A  is for apple.                              B  is for bed.                      C  is for clock.

                                            D  is for durian.                         E  is for ear.                         F  is for father.

                                             G  is for glass.                                H  is for house.                      I  is for ice.                                                             J  is for jar.                                                           K  is for king.                             L  is for lamp.                          M  is for mother.                                                           Sam :  A is the first letter of  the alphabet.

                                              N  is for neck.                               O  is for orange.                     P  is for pin.

                                              Q  is for queen.                            R  is for ring.                          S  is for sock.

                                             T  is for T- shirt.                      U  is for umbrella.                 V  is for violin.

                                             W  is for window.                        X  is for xylophone.              Y  is for yacht.

                                            Z  is for zebra.          Sam :  There are twenty-six letters in the English alphabet.

 

 

2.   ครูให้นักเรียนเล่นเกม Tab it! จากสื่อภายนอก Learn the Alphabet 

3.   ครูสุ่มเรียกนักเรียนเล่นเกม Tab it! ดูว่าสามารถระบุตัวอักษรตามเสียงที่บอกได้ถูกต้องหรือไม่ หากยังไม่  

      ถูกต้องทั้งหมด ให้นักเรียนกลับไปฟังเสียงและดูภาพตัวอักษรในแท็ปเลตอีกครั้ง

4.   ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด  ใน  Exercise 1 กิจกรรมพัฒนาการเรียนรู้ ข้อ 2 (หน้า 6) โดยให้เติม

      ตัวอักษรให้ได้คำศัพท์ที่ตรงกับภาพ  เมื่อทำเสร็จแล้ว  ครูหาอาสาสมัครออกมาเขียนเฉลยคำตอบบน

      กระดาน  คนละ  1  ข้อ  จนครบทั้ง  10  ข้อ  ครูตรวจสอบความถูกต้อง  และให้นักเรียนอ่านออกเสียง         

      คำศัพท์เหล่านั้นพร้อมกัน

 

óทบทวน

1.   ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4 - 5 คน แล้วให้แต่ละกลุ่มช่วยกันแต่งประโยคเลียนแบบประโยค

      ที่ได้ฟังจาก  CD โดยใช้คำศัพท์ที่อยู่บนกระดาน กลุ่มละ  2  คำ  ตามที่ครูกำหนด  ครูให้เวลานักเรียน

      ทำกิจกรรม ประมาณ 10 - 15 นาที เมื่อทำเสร็จแล้ว ให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาอ่านประโยคที่

      หน้าชั้นเรียน  ครูตรวจสอบความถูกต้องและปรับแก้ไข

2.   ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด  ใน  Exercise 1 กิจกรรมพัฒนาการคิด ข้อ  2  (หน้า  7)  โดยให้โยงเส้น

      จับคู่คำศัพท์และตัวอักษรให้มีความหมายตรงกับภาพที่กำหนด  เมื่อทำเสร็จแล้ว  ครูพูดเฉลยคำตอบ

      ให้นักเรียนฟัง

3.    ครูให้นักเรียนฟังเสียง ABC และดูรูปแบบตัวอักษรทั้งพิมพ์ใหญ่ และพิมพ์เล็ก ในแท็ปเลตอีกครั้ง พร้อมทั้ง  

       ร้องเพลงพร้อมกัน และทำแบบทดสอบหลังเรียน

การบ้าน: ให้นักเรียนคัด A-Z ทั้งพิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก พร้อมทั้งฝึกออกเสียง

 

5.  สื่อและแหล่งการเรียนรู้

                1.    สื่อการเรียนรู้  มตฐ. New Aha! English   ป. 2                                                                                                       

                2.    CD Focus  on  New  Aha!  English   ป. 2                                                                                                                    

                3.    บทเรียนอิเล็กทรอนิกส์ Learn the Alphabet (สื่อภายนอก)                                                                                                                    

                5.    แบบทดสอบก่อนเรียน (Pre-test)

            6.    แบบทดสอบหลังเรียน (Post-test)

            7.    เพลง  ABC          

 

6.  การวัดและประเมินผล

6.1  หลักฐานการเรียนรู้    (ชิ้นงานสุดท้ายที่แสดงพฤติกรรมการเรียนรู้รวบยอด)

                                1.   Exercise  1  กิจกรรมพัฒนาการคิด  ข้อ  1

                                2.   Exercise  1  กิจกรรมพัฒนาการคิด  ข้อ  2

                                3.   ผลงานจากการเขียนคำศัพท์ที่มีตัวอักษร  A-Z  ขึ้นต้น

                6.2  วิธีการวัดและประเมินผล

                                1.   ตรวจการทำ  Exercise  1  กิจกรรมพัฒนาการคิด ข้อ 1-2

2.   สังเกตทักษะการเขียนคำศัพท์และบอกความหมายจาก  Exercise  1  กิจกรรมพัฒนา

      การคิด  ข้อ  1-2

                           3.   ประเมินผลงานจากการเขียนคำศัพท์ที่มีตัวอักษร  A-Z  ขึ้นต้น

                                4.   สังเกตพฤติกรรมในการปฏิบัติกิจกรรม 

6.3  เครื่องมือวัดและประเมินผล และเกณฑ์

                                1.   Exercise  1  กิจกรรมพัฒนาการคิด  ข้อ  1-2

                                2.   แบบประเมินทักษะทางภาษา

 

                                3.   แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์

                                4.   แบบประเมินผลงาน

                                5.   แบบประเมินสมรรถนะผู้เรียน  5  ้าน

                                6.   แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์  8  ด้าน

                                               

7.  กิจกรรมเสนอแนะ

                ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม  กลุ่มละ 5-6  คน  แล้วให้แต่ละกลุ่มช่วยกันประดิษฐ์ตัวอักษรภาษาอังกฤษ

ให้สวยงาม   ลงในกระดาษเปล่าที่ครูแจก  โดยครูเป็นผู้กำหนดตัวอักษรให้แต่ละกลุ่ม  เมื่อแต่ละกลุ่มทำ กิจกรรมเสร็จแล้ว   ครูให้ตัวแทนของแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานที่หน้าชั้นเรียน  ครูเก็บรวบรวมผลงานเพื่อใช้เป็นสื่อการเรียนการสอนต่อไป

แผนการสอน Tablet ตากฟ้า.docx
Reply all
Reply to author
Forward
0 new messages