नावातील बदलांसह अन्य प्रक्रियेचे हेलपाटे वाचणा

0 views
Skip to first unread message

gahininath Navadekar

unread,
Jun 21, 2014, 5:18:30 AM6/21/14
to suh...@itm.edu, bvumlib...@googlegroups.com
gazette


नावातील बदलांसह अन्य प्रक्रियेचे हेलपाटे वाचणा

गेली अनेक वर्षे सरकारी गॅझेटमध्ये नाव, जन्मतारीख किंवा अन्य कोणताही बदल करायचा असेल तर सरकारी कार्यालयाचे उंबरठे झिजवावे लागत होते. सरकारी कार्यालयातील फॉर्म, शुल्क भरणे आणि ही प्रक्रिया अर्जंट व्हायला हवी असेल तर त्यासाठीचे जादा शुल्क भरणे आवश्यक होते. मात्र आता या कटकटींपासून थोडा दिलासा मिळणार आहे. गॅझेटमधील नावनोंदणीची सुविधा ऑनलाइन करून देण्यात आली आहे.

१० जून २०१४ पासून ही प्रणाली मुंबईकरांसाठी सुरू झाली आहे. लवकरच राज्यातील अन्य भागातही ती उपलब्ध होणार आहे. त्यामुळे आपल्या बदललेल्या नावाची नोंद ऑनलाइन करता येणे सहज शक्य होईल. त्यासाठी राज्य सरकारने www.dgpsmaharashtra.gov.in ही बेबसाइट तयार केली आहे. या वेबसाइटच्या माध्यमातून घरबसल्या गॅझेटसाठीची नोंदणी करणे शक्य होणार आहे.

गॅझेटमधील बदलांसाठी तुम्हाला जी माहिती द्यायची आहे, त्यासंदर्भातील दिलेली नोटीस जोडून हा बदल करता येईल. हा बदल करताना तुम्हाला मतदार ओळखपत्र, ड्राव्हिंग लायसन्स, आधारकार्ड किंवा पासपोर्ट यापैकी एक ओळखीचा पुरावा स्कॅन करून जोडणे बंधनकारक असेल. विशेष म्हणजे नोटिसीच्या माध्यमातून सरकारी गॅझेटमध्ये केलेला बदल आहे, त्याची पावतीही तत्काळ मिळण्याची व्य़वस्था करण्यात आली आहे.

राज्य सरकारतर्फे दर गुरुवारी राजपत्र प्रकाशित होते. ज्यांना आपल्या नावात, धर्मात अथवा वयात बदल करायचा आहे, त्यांना राजपत्रात जाहिरात द्यावी लागते. विशेषतः लग्न झाल्यानंतर मुलींचे नाव बदलते. सरकारी नोकरी किंवा पासपोर्ट किंवा अन्य महत्त्वाच्या कामांसाठी नावातील हा बदल गॅझेटमध्ये करणे आवश्यक असते. त्यासाठी ही नोंदणी महत्त्वाची असते. त्यासाठी येथील शासकीय मुद्रणालयात केंद्रामध्ये अर्ज भरून द्यावा लागतो. जाहिरातीसाठी अर्ज, शुल्क भरणे जाहिरात प्रसिद्ध झाल्यानंतर राजपत्र मिळविणे ही सर्व प्रक्रिया वेळखाऊ आणि खर्चिक आहे. जाहिरात देण्यासाठी सर्वसामान्यांसाठी १२० रुपये तर मागासवर्गींयासाठी ६० घेतले जातात. जाहिरात दिल्यानंतर गॅझेट मिळण्यासाठी किमान वीस दिवस ते एक महिन्याचा कालावधी लागतो. तर अर्जंट जाहिरात हवी असेल तर त्यासाठी किमान तीन दिवस ते आठवड्याचा कालावधी लागतो. त्यासाठी ५०० रुपये जादा मोजावे लागतात. कोल्हापूरातील संबंधित कार्यालयाला या जाहिरातीतून दररोज १८ हजारांचे उत्पन्न मिळते.














Thanks & Regards 
Gahineenath Navadekar

Samata Patil

unread,
Jun 25, 2014, 6:59:18 AM6/25/14
to bvumlib...@googlegroups.com
thnk u for this info


--
You received this message because you are subscribed to the Google Groups "bvumlib2010-11" group.
To unsubscribe from this group and stop receiving emails from it, send an email to bvumlib2010-1...@googlegroups.com.
For more options, visit https://groups.google.com/d/optout.


Reply all
Reply to author
Forward
0 new messages